இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மிதக்கும் சோலார் மின் நிலையம்

100 மெகாவாட் திறன் கொண்ட இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மிதக்கும் சூரிய மின் உற்பத்தி நிலையம் தெலுங்கானாவின் ராமகுண்டத்தில் அமைக்கப்படும். மே மாதத்தில் திறக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் இத்திட்டம், ராமகுண்டம் வெப்ப மின் நிலைய நீர்த்தேக்கத்தில் அமைக்கப்பட்டு வருகிறது. சூரிய திட்டத்தை தேசிய வெப்ப மின் கழகம் (என்டிபிசி) நியமிக்கிறது. சுமார் 423 கோடி ரூபாய் செலவாகும் என மதிப்பிடப்பட்ட இந்த திட்டத்தில் 4.5 லட்சம் ஒளிமின்னழுத்த பேனல்கள் இருக்கும்.

சோலார் பேனல்கள் நீர்த்தேக்கத்தின் 450 ஏக்கர் பரப்பளவை உள்ளடக்கும் மற்றும் எதிர்காலத்தில் விரிவாக்க முடியும். மிதக்கும் சூரிய சக்தி திட்டங்களை அமைப்பதற்கான என்டிபிசியின் முயற்சிகள் அதன் கார்பன் தடம் குறைப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டு அதன் பசுமை ஆற்றல் உற்பத்தியை அதன் திறனில் 30 சதவீதமாக துரிதப்படுத்துகின்றன.

600 மெகாவாட் திறன் கொண்ட உலகின் மிகப்பெரிய சூரிய மின் உற்பத்தி நிலையம் மத்திய பிரதேசத்தில் நர்மதா ஆற்றில் உள்ள ஓம்கரேஷ்வர் அணையில் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. 3,000 கோடி ரூபாய் செலவாகும் இந்த திட்டம் 2022-23 க்குள் மட்டுமே மின் உற்பத்தியைத் தொடங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *